![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2020/09/973C7AAA-ACA1-45C8-89C3-FE774B2898E0-1024x576.jpeg)
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2020/09/90C8DEF9-02F3-4ABB-A57B-08582496D010-1024x682.jpeg)
ระหว่างวันที่ 18-22 กันยายน 2563 มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง นำโดย คุณพินัย ศรีพนาสณฑ์ ผู้จัดการฝ่ายสังคมสงเคราะห์ พร้อมทีมงาน กำหนดลงพื้นที่ภาคอีสาน มอบศาลาที่พักผู้โดยสาร เพื่อเป็นสาธารณประโยชน์ใช้หลบแดดหลบฝน จำนวน 10 หลัง ในจังหวัดอุดรธานี สกลนคร มหาสารคาม อุบลราชธานี ศรีสะเกษ และสุรินทร์ รวมทั้งมอบแท็งก์น้ำ 3 แท็งก์ และถังบรรจุน้ำ 43 ถัง เพื่อการอุปโภคบริโภค เพื่อเป็นสาธารณประโยชน์ และบรรเทาภัยแล้ง โดยมอบให้จังหวัดชัยภูมิ อุดรธานี กาฬสินธุ์ มหาสารคาม สุรินทร์ และบุรีรัมย์ รวมงบประมาณในครั้งนี้เป็นเงิน 3,025,590 บาท (สามล้านสองหมื่นห้าพันห้าร้อยเก้าสิบบาทถ้วน) โดยมีมูลนิธิแต่ละจังหวัดเป็นผู้ประสานงานและร่วมในพิธี
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2020/09/C59172C9-2DB9-42DE-907C-842E54136299-1024x576.jpeg)
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2020/09/CD249D58-200C-48E2-9AAC-6E9D627A5456-1024x548.jpeg)
นอกจากนี้ เมื่อวันเสาร์ที่ 19 กันยายน 63 มูลนิธิฯ ยังจัดให้มีหน่วยแพทย์สงเคราะห์ชุมชน ออกเดินทางจากกรุงเทพฯ ลงพื้นที่จังหวัดอุดรธานี ออกตรวจรักษา แจกจ่ายยา และแจกแว่นสายตา แก่ประชาชน ณ บริเวณศาลาประชาคม ตำบลบ้านแดง อำเภอพิบูลรักษ์ โดยมีประชาชนในพื้นที่เข้ารับบริการจำนวนมาก
.
และในวันนี้ (21 กันยายน 63) มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง โดยแผนกสังคมสงเคราะห์ ลงพื้นที่จังหวัดอุบลราชธานี ศรีสะเกษ และสุรินทร์ ทำพิธีมอบศาลาที่พักผู้โดยสาร ณ บริเวณด้านข้างโรงเรียนอุบลราชธานี ด้านทิศใต้มหาวิทยาลัยราชภัฏอุบลราชธานี หน้าโรงพยาบาลพระศรีมหาโพธิ์ จังหวัดอุบลราชธานี และบริเวณหน้าโรงเรียนสิริเกศน้อมเกล้า จังหวัดศรีสะเกษ ทำพิธีมอบถังบรรจุน้ำดื่ม (สำเร็จรูป) ขนาด 2,000 ลิตร ณ บริเวณวัดโควนาราม อำเภอปราสาท จังหวัดสุรินทร์ จำนวน 4 ถัง และ บริเวณวัดโสระประชาสรรค์ อำเภอกาบเชิง จังหวัดสุรินทร์ จำนวน 4 ถัง รวมศาลาที่พักผู้โดยสารที่มอบในวันนี้ทั้งสิ้น 4 หลัง ถังบรรจุน้ำดื่ม (สำเร็จรูป) ทั้งสิ้น 8 ถัง
.
โดยในวันพรุ่งนี้ (22 กันยายน 63) มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง โดยแผนกสังคมสงเคราะห์ กำหนดมอบแท็งก์น้ำเพื่อการบริโภค ขนาด 20,000 ลิตร พร้อมเครื่องอุปโภคบริโภค ณ บริเวณศาลาบ้านตลุงเก่า ตำบลโคกม้า และ บริเวณบ้านหนองนา ตำบลละเวี้ย อำเภอประโคนชัย จังหวัดบุรีรัมย์ รวมจำนวน 2 หลัง เพื่อบรรเทาภัยแล้ง และเป็นสาธารณประโยชน์แก่ประชาชนในพื้นที่
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2020/09/378116D6-6C5F-47F9-B81B-491411F46B1D-1024x768.jpeg)
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2020/09/CD37D7AD-2954-4C85-A337-E0E2F512F9C2-1024x768.jpeg)
ตลอดระยะเวลากว่า 110 ปี มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง ขอขอบคุณผู้มีจิตศรัทธาทุกท่านที่ได้ช่วยกันบริจาค และสนับสนุนกิจกรรมสาธารณกุศลของมูลนิธิฯ ตลอดมา ทำให้มูลนิธิฯ สามารถขยายขอบข่ายโครงการต่าง ๆ ออกไปอย่างกว้างขวาง ไม่เพียงแต่บำบัดทุกข์ บำรุงสุข แก่ผู้ตกทุกข์ได้ยากโดยไม่จำกัดเชื้อชาติ ศาสนา เท่านั้น แต่ยังได้พัฒนาคุณภาพชีวิตอีกในหลาย ๆ ทาง รวมถึงการพัฒนาด้านการศึกษา เพื่อเป็นองค์กรสาธารณกุศลที่ช่วยเหลือประชาชนครบวงจรในทุกๆ ด้าน ต่อไป ดังคำขวัญมูลนิธิฯ “มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง ช่วยชีวิต รักษาชีวิต สร้างชีวิต”
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2020/09/9A650012-172A-4CD8-8433-C0BA4800B3C6-1024x707.jpeg)
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2020/09/C047A70A-FB37-48B9-AF52-8D8D1BA98FC5-1024x768.jpeg)
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2020/09/820F1F00-28A9-4247-8038-EF1D458ED1DD-1024x768.jpeg)
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2020/09/3EFFBC0C-A636-45F9-9D3B-49916BF2B4DD-1024x768.jpeg)