![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2020/07/2105DE38-C2BC-4322-BB8A-62A711776D44-1024x576.jpeg)
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2020/07/FD9A7786-5464-415F-BA0B-C10F29BCDBB6-1024x768.jpeg)
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2020/07/C74B7814-9778-4502-AED8-8485F5E7268C-1024x576.jpeg)
วันที่ 30 มิถุนายน 2563 น.ส.สุขศรี ไล่กสิกรรม ผู้อำนวยการสถาบันพัฒนาฝีมือแรงงานนานาชาติเชียงแสน อ.เชียงแสน จ.เชียงราย เปิดเผยว่า การฝึกอบรมครั้งนี้เป็นการดำเนินงานร่วมกันระหว่าง วิทยาลัยวิศวกรรมชีวการแพทย์ มหาวิทยาลัยรังสิต, บริษัท ฟอร์ซฟูลคอปอเรชั่น จำกัด และกองพัฒนานวัตกรรมและเทคโนโลยีอุตสาหกรรม กรมส่งเสริมอุตสาหกรรม กระทรวงอุตสาหกรรม ซึ่งเป็นหน่วยงานคนละภาคส่วนแต่มีเป้าประสงค์ หรือจุดมุ่งหมายอย่างเดียวกัน คือ สร้าง SI Warrior หรือนักปฏิบัติการระบบอุตสาหกรรมอัตโนมัติ รองรับตำแหน่งงานที่ต้องใช้ความรู้ความสามารถด้านเทคโนโลยีวิศวกรรมการแพทย์ ซึ่งยังเป็นตำแหน่งงานที่มีความต้องการมากในภาคภาคอุตสาหกรรมของประเทศ การฝึกอบรมในครั้งนี้ได้รับความร่วมมือจากบริษัท ฟอร์ซฟูลคอปอเรชั่น จำกัด ผู้ประกอบกิจการด้านการผลิตระบบวิศวกรรมเครื่องกลอัตโนมัติ และเครื่องจักรขนาดใหญ่ เป็นภาคเอกชนที่เข้ามามีส่วนร่วมในการให้คำแนะนำด้านการฝึกปฏิบัติ เนื้อหาหลักสูตรที่จำเป็นต่อการทำงาน และสุดท้ายคือการพิจารณารับผู้จบการฝึกอบรมเข้าทำงาน
โดยฝึกอบรมระยะเวลา 150 ชั่วโมง ฝึกระหว่างวันที่ 29 มิถุนายน 2563 – 8 สิงหาคม2563 ณ ศูนย์ฝึกอบรมความเป็นเลิศด้านโลจิสติกส์ สถาบันพัฒนาฝีมือแรงงานนานาชาติเชียงแสน อำเภอเชียงแสน จังหวัดเชียงราย
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2020/07/F8C9415B-FC27-4BBC-A1EC-31F8E54F5E69-1024x576.jpeg)
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2020/07/5C6EB569-E774-47E3-93AF-D1C7565F95DB-1024x576.jpeg)
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2020/07/51CEC065-264E-4EEB-9995-E4D63292701D-1024x576.jpeg)
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2020/07/6C87A389-73D6-49AC-A39A-DD6F25246AFE.jpeg)