![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2020/06/C7419DF7-5E92-4327-995B-5843190F07CE-1024x687.jpeg)
พระใบฎีกาอรรถพล อนุจารี เจ้าอาวาสวัดสิงห์ อำเภอสามโคก จังหวัดปทุมธานี เปิดเผยว่า ตนมีความคิดว่า ทั้งพระภิกษุและสามเณรที่เข้ามาบวชเรียนในวัดสิงห์แห่งนี้ ไม่ได้บวชนานนัก มีทั้งบวชใหม่และเมื่อลาสึก หมุนเวียนไป จึงเกิดความคิดว่า อยากให้พระและสามเณรที่จะลาสึกได้มีความรู้ด้านอาชีพติดตัวไป เพื่อช่วยเหลือตนเองและผู้อื่นได้ จึงมีความตั้งใจที่จะให้ได้เรียนอาชีพเดือนละ 1 อาชีพ และได้มีโอกาสพบกับผอ.ฉันทนา โพธิครูประเสริฐ ผู้อำนวยการวิทยาลัยบริหารธุรกิจและการท่องเที่ยวกรุงเทพ (วบท.) ซึ่งมาทำบุญที่วัดและได้พูดคุยกันจึงได้เกิด “โครงการบริการ วิชาการวิชาชีพ งานจิตอาสา” โดยเป็นการฝึกอาชีพให้กับพระภิกษุสามเณรและประชาชนที่สนใจมาเรียน เพื่อนำไปใช้ประกอบอาชีพให้ตัวเองและครอบครัว รวมถึงสามารถนำไปสอนผู้อื่นได้อีกด้วย
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2020/06/C42C7A60-ABC3-4772-BBC5-1D8C131D785E-1024x687.jpeg)
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2020/06/23E89717-6A66-4B3F-B4A5-033A26D5A203-1024x687.jpeg)
น.ส.ฉันทนากล่าวเพิ่มเติม ว่า ในการจัดกิจกรรมวิทยาลัยบริหารธุรกิจและการท่องเที่ยวกรุงเทพ ได้เชิญท่านผู้อำนวยการภาณัททกา วงษากิตติกุลและคณะครูอาจารย์จากวิทยาลัยการอาชีพนวมินทราชูทิศ มาร่วมดำเนินการกับวัดสิงห์สิงห์ กิจกรรมที่จัดในครั้งนี้ วิทยาลัยบริหารธุรกิจและการท่องเที่ยวกรุงเทพ สอนการตัดเย็บกระเป๋าผ้าการสกรีนถุงผ้า การทำเจลล้างมือ ส่วนทางด้านวิทยาลัยการอาชีพนวมินทราชูทิศสอนการซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า การล้างพัดลม การบริการล้างแอร์ และการสอนทำอาหารเช่นก๋วยเตี๋ยวลุยสวน สาคูเบญจรงค์
“หวังเป็นอย่างยิ่งว่าโครงการนี้จะสามารถช่วยฝึกอาชีพให้พระภิกษุ สามเณร และประชาชนทั่วไป ได้อย่างยั่งยืนต่อไป” เจ้าอาวาสวัดสิงห์ กล่าวปิดท้าย
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2020/06/2E476C80-D3D9-46C0-842C-913D43C2C343-1024x687.jpeg)
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2020/06/DFEAC07B-334D-4709-B834-66900C228582-1024x687.jpeg)