![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2020/06/A9E910A7-2DF8-41E9-9104-A1F6E0356A0E-1024x544.jpeg)
“เด็กเสเพล” ละครก่อนข่าวภาคค่ำทางช่อง 7HD ถือเป็นละครสร้างสรรค์ ที่สะท้อนปัญหาสังคมวัยรุ่นออกมาตีแผ่ได้อย่างชัดเจน นอกเหนือจากความสนุกแล้ว สาระข้อคิดต่าง ๆ ยังเป็นประโยชน์กับผู้ชม ทำให้หันมาสนใจเรื่องความสัมพันธ์ในครอบครัวมากขึ้น หันมามองที่นักแสดงในเรื่องกันบ้าง ซึ่งส่วนใหญ่เป็นคนรุ่นใหม่ ที่อยู่ในวัยอลวนแต่ละคนต่างมีความฝันคล้ายกัน นั่นคือการได้ทำงานที่รักโดยเฉพาะในวงการบันเทิงและพวกเขาเลือกเดินตามฝันด้วยการสมัครเข้าประกวดจากเวทีต่าง ๆ มีใครกันบ้างตามไปดูกัน
“บลิว-วรพล จินตโกศล” พระเอกของเรื่อง รับบท ทิน เด็กหนุ่มที่จำต้องเลือกเดินในเส้นทางอันตราย เพราะสภาพแวดล้อมที่เลือกไม่ได้ หนุ่มบลิว เริ่มต้นเข้าสู่วงการบันเทิงจากการเข้าประกวดเวที “สมาร์ทบอย 2015” และคว้าตำแหน่งชนะเลิศไปครอง จากนั้นชีวิตของเขาก็เปลี่ยนไป มีงานในวงการบันเทิงหลากหลายให้ได้ทำ และหนึ่งในนั้นคือการได้ก้าวมาสู่การเป็นนักแสดง “สำหรับตัวผม ดีใจครับที่เราสามารถเดินตามความฝันของเราได้สำเร็จ ได้ทำงานที่ตัวเองรัก และต้องขอบคุณทุกโอกาสที่เข้ามาหาผมด้วย จริง ๆ แล้ว ผมเชื่อว่าทุกคนมีทางเลือกเสมอ เพียงแต่อยู่ที่โอกาสและจังหวะอย่างการได้มาเล่นละครเด็กเสเพล ก็เป็นเรื่องที่ดีมาก ๆ ครับ ในเรื่องมีทั้งรุ่นพี่ และรุ่นน้องจากเวทีเดียวกันด้วย ทำให้เราทุกคนสนิทกันไว และมีความสุขที่ได้ทำงานด้วยกันครับ”
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2020/06/727CD35D-215D-44A2-9375-C3671B248027.jpeg)
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2020/06/CC9D80FA-97A9-4D63-8C45-102B8AB04418.jpeg)
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2020/06/08862B91-D794-445B-BAC0-02249E7F882B.jpeg)
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2020/06/D2D5CCE2-B862-4785-BC40-D3124D305AF4.jpeg)
ด้านนางเอกของเรื่อง “เหม่เหม – ธัญญวีร์ ชุณหสวัสดิกุล” ซึ่งรับบท กอบกุล เด็กสาวจิตใจดี ที่ไม่เคยตีค่าคนรอบตัวเพียงภาพลักษณ์ภายนอกที่มองเห็นเท่านั้น เหม่เหม เริ่มต้นเข้าวงการ จากการประกวด Young Model Contest 2015 และคว้าตำแหน่งชนะเลิศ “สำหรับตัวเหมเอง จริง ๆ มีความฝัน 2 อย่างค่ะ ตอนแรกคือคุณพ่อจะพูดให้ได้ยินตั้งแต่เด็ก ๆ ว่า อยากให้ลูกคนใดคนหนึ่งเป็นหมอ หรือว่านักบิน และตัวเหมเองตอนนี้ก็เรียนวิศวะการบินอยู่ มีโอกาสได้ฝึกบินแล้ว ซึ่งเป็นอาชีพที่ทำให้เราได้ฝึกวินัยในการใช้ชีวิต ส่วนอาชีพด้านการแสดง ก็เป็นอาชีพที่เรามีโอกาสได้เข้ามา และตั้งใจอยากจะทำให้ดีที่สุด เราต้องบอกว่าค่อนข้างโชคดีมาก ๆ ที่มีโอกาสได้ทำสิ่งที่รักทั้ง 2 อย่างพร้อมกัน ซึ่งเหมจะตั้งใจอยากทำให้ดีที่สุดค่ะ”
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2020/06/FF87A4E2-9529-47D5-A35B-9DAC900102DF.jpeg)
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2020/06/E2BED597-3D8C-47C7-8A53-C603A2F61BE5.jpeg)
“ใบหม่อน – กิตติยา จิตรภักดี” ผู้รับบท เปรี้ยว เด็กสาวที่ขาดความรักจากครอบครัวในละครเธอเลือกเดินเส้นทางที่ผิด แต่ชีวิตจริง สาวคนนี้ทำทุกอย่างเพื่อเดินตามความฝัน จุดเริ่มต้นคือการเข้าประกวด ไทยซูเปอร์โมเดล 2016 ซึ่งเธอคว้าตำแหน่งชนะเลิศมาครองได้สำเร็จ “การเข้าสมัครเวทีไทยซูเปอร์โมเดล แน่นอนค่ะว่าตัวเราฝันเอาไว้ว่าอยากเป็นนางแบบ เมื่อมีโอกาสเราก็พยายามทำทุกอย่างให้ดีที่สุด เพราะนี่คือจุดเริ่มต้นที่ทำให้เราได้ก้าวเข้ามาทำงานในวงการบันเทิงด้วย ส่วนงานแสดงเป็นงานที่ตามมาหลังจากนั้น พอเราได้ทำเราก็ชอบและสนุกกับงาน อย่างเรื่องเด็กเสเพล ก็มานั่งคุยกับน้อง ๆ นะคะ เพราะหลายคนก็เริ่มต้นเข้าวงการคล้าย ๆ กับเราเหมือนกัน เลยทำให้รู้ว่า จริง ๆ แล้ว การเริ่มต้นที่ดีคือการเตรียมความพร้อมและทำให้เต็มที่ค่ะ”
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2020/06/887490E9-119E-4A24-854A-2CCB49D2D26F.jpeg)
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2020/06/8FE42119-E721-46F8-BC45-9520F42520E5.jpeg)
และหนุ่มน้อย “ตรัย – จักรภัทร อังศุธนมาลี” ผู้รับบท แมน ในละคร เด็กเสเพล เด็กหนุ่มที่มีหัวใจกตัญญู แต่ความจำเป็นบังคับให้เขาต้องเลือกเดินเส้นทางผิด ต่างกับชีวิตจริงของเจ้าตัว ที่ตั้งใจทำตามความฝัน ทั้งเรื่องเรียน กีฬา และอาชีพในวงการบันเทิง ตรัยเริ่มต้นกับการเข้าประกวด สมาร์ทบอย 2018 และคว้าตำแหน่งชนะเลิศเช่นกัน “ผมอยากทำงานในวงการบันเทิงครับ นั่นคือจุดเริ่มต้น โชคดีที่ครอบครัว ทั้งคุณพ่อและคุณแม่สนับสนุน เมื่อมีโอกาสก็เลยเข้ามาประกวด ซึ่งตอนนั้นผมเป็นนักกีฬาบาสเกตบอล เป็นตัวแทนจังหวัดนครราชสีมาด้วย การได้มาทำงานในสิ่งที่ตัวเองชอบผมว่ามีความสุขที่สุดแล้ว ส่วนเรื่องเรียน ตอนนี้ผมสอบติด คณะสหเวชศาสตร์วิทยาศาสตร์การกีฬา ของมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ผมอยากทำทุกอย่างให้ดีที่สุด ซึ่งการได้เล่นละครเรื่องเด็กเสเพล ผมมองว่ามันสะท้อนปัญหาของวัยรุ่นออกมาได้เยอะมาก ๆ ส่วนหนึ่งที่สำคัญคือการขาดโอกาสในการเริ่มต้น และการไม่ยอมรับ ปัญหาเกิดขึ้นกับคนในครอบครัว จนทำให้เกิดความสูญเสียในท้ายที่สุด ผมอยากฝากให้ทุกคนติดตามละคร และถ้าเป็นไปได้หากเกิดปัญหา อย่าท้อนะครับ ค่อย ๆ คิดหาทางออกผมเชื่อว่าทุกปัญหาจะผ่านไปได้ครับ”
ติดตามชม “เด็กเสเพล” ได้ทุกวันจันทร์ – ศุกร์ เวลา 19.00-20.00 น. และทุกวันเสาร์ – อาทิตย์ เวลา 18.00-19.55 น. ทางช่อง 7HD กด 35 และ Facebook Live Fanpage: Ch7HD หรือรับชมย้อนหลังได้ทาง BUGABOO.TV