![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2023/09/021E0C5F-DBA7-4ED5-BE5A-43985B9A1109-1024x683.jpeg)
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2023/09/E9321345-10C2-4490-A6A0-D59319E2C2F7-1024x683.jpeg)
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2023/09/0AFE743F-AE2D-4307-97E9-D0F5A0985BA8-683x1024.jpeg)
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2023/09/1FDD7569-9F69-4201-800C-C25756680188-683x1024.jpeg)
เมื่อวันที่ 12 กันยายน 2566 บริษัท บีอีซี เวิลด์ จำกัด (มหาชน) และ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 นำโดย คุณชาคริต ดิเรกวัฒนชัย รองกรรมการผู้อำนวยการ สำนักกิจการและสื่อสารองค์กร คณะผู้บริหาร คุณสุภิดา ฉัตราภิรักษ์ ผู้จัดการบริหารธุรกิจเพื่อความยั่งยืน-คุณวรวรรณ ติณสูลานนท์ ผู้จัดการบริหารประชาสัมพันธ์ และ พนักงานจิตอาสา พร้อมด้วยนักแสดงจากซีรีส์ “พี่พระเอกกับเด็กหมาในกอง” ก๊ก-ปริญญา อังสนันท์ – วาโย-ภีรวัฒน์ สารีวงษ์ และ คุณตฤณริช หนองหิน ผู้เขียนบทซีรี่ส์ ร่วมส่งมอบลอตเตอรี่เก่าที่ไม่ถูกรางวัลในกิจกรรม “ช่อง 3 อาสาทำดี เปลี่ยนลอตเตอรี่เป็นแต้มบุญ” ให้กับชุมชนเกาะกลาง (สุขุมวิท 48/1) เพื่อนำไปจัดทำดอกไม้จันทน์ให้แก่ผู้เสียชีวิตที่ยากไร้ และจัดทำดอกไม้สำหรับถวายพระ
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2023/09/67C07838-FDCB-4866-90E4-6DD9E990B08B-1024x683.jpeg)
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2023/09/5E0AE30B-6447-4496-A507-A39158B7D10D-1024x683.jpeg)
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2023/09/2A2512AF-0770-438D-BC1B-C728F3FA5849-1024x683.jpeg)
โดยรายได้จากการจำหน่ายทั้งหมดขอมอบให้กับกลุ่มผู้สูงอายุในชุมชนเกาะกลาง
ในการนี้ คุณจุไรรัตน์ เครือพิมาย ผู้นำวิสาหกิจชุมชนเกาะกลาง ได้พาเยี่ยมชมชุมชนเกาะกลาง เขตคลองเตย ที่เป็นต้นแบบชุมชนในการจัดการขยะอย่างมีประสิทธิภาพ (Zero Waste) และฐานการเรียนรู้ทั้ง 4 ฐาน ได้แก่ ฐานขยะทำเงินจากลอตเตอรี่ที่ไม่ถูกรางวัล ฐานกระถางต้นไม้จากฝาขวดพลาสติก ฐานก๊าซชีวภาพจากเศษอาหาร และฐานสบู่จากน้ำมันพืชใช้แล้ว โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมให้เกิดจิตสำนึกในการคัดแยกขยะที่ต้นทาง จัดสรรทรัพยากรให้เกิดประโยชน์สูงสุด และพัฒนาคนในชุมชนให้เกิดการสร้างงานสร้างอาชีพ ซึ่งช่อง 3 ขอเป็นองค์กรที่ส่งเสริมการจัดการขยะและของเสียอย่างถูกวิธี และหวังจะเป็นแรงกระเพื่อมเพื่อให้เกิดการลงมือปฏิบัติในวงกว้างต่อไปอย่างยั่งยืน
ผู้ที่สนใจเรียนรู้การคัดแยกขยะอย่างมีประสิทธิภาพ สามารถติดต่อผ่านเพจเฟซบุ๊ก: วิสาหกิจชุมชนเกาะกลาง เขตคลองเตย หรือคุณจุไรรัตน์ เครือพิมาย (อิ๋ว) โทร. 089 659 1539
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2023/09/E90E5B95-1082-4285-9939-41907B5930A2-1024x683.jpeg)
![](https://www.thaikufanews.com/wp-content/uploads/2023/09/33F1D5D6-2F61-4C82-8C78-DB7ED2C53694-1024x683.jpeg)